Quy định xử phạt đối với người không mang theo các loại giấy tờ xe máy khi tham gia giao thông

Hỏi:

Cho em hỏi khi ra đường quên mang theo giấy phép giấy phép lái xe, đăng ký xe, giấy chứng nhận bảo hiểm xe máy thì bị phạt cao nhất là bao nhiêu tiền,quy trình lập biên bản xử phạt như thế nào?

Trả lời: Vụ Pháp chế – Bộ GTVT trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 24 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

– Trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe, không mang theo Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với mỗi hành vi.

– Trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

– Người điều khiển xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe, Giấy phép lái xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường bị phạt tiền từ 120.000 đồng đến 200.000 đồng đối với mỗi hành vi.

– Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Bạn có thể tìm đọc Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ tại địa chỉ http://vbqppl.mt.gov.vn/ .

Địa chỉ cơ quan trả lời: Vụ Pháp chế – Bộ GTVT

Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn

Điện thoại: 04.3.9424896
 

Nguồn: Cổng Thông tin điện tử Bộ Giao thông vận tải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *